QUY ĐỊNH VỀ KHÁM SỨC KHỎE ĐỊNH KỲ VÀ KHÁM BỆNH NGHỀ NGHIỆP

Quy định về việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lao động. Khám sức khỏe định kỳ hàng năm và khám chuyên khoa phụ sản? Có thể tổ chức khám sức khỏe người lao động bù cho năm trước không? Khám sức khỏe định kỳ mấy lần một năm? Ai chi trả chi phí? Người lao động không đi khám sức khỏe doanh nghiệp có bị xử phạt không? Quy định về khám sức khỏe định kỳ cho người lao động?


1. Quy định về việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lao động. Khám sức khỏe định kỳ hàng năm và khám chuyên khoa phụ sản?

Tóm tắt câu hỏi:

“Bộ luật lao động 2019” quy định về nghĩa vụ chăm sóc sức khỏe cho người lao động như sau: người lao động (kể cả thử việc) được khám sức khỏe định kỳ 1 năm 1 lần. Riêng lao động nữ ngoài khám sức khỏe định kỳ 1 năm 1 lần còn được khám chuyên khoa phụ sản ít nhất 6 tháng 1 lần (tương đương 1 năm 2 lần). Tôi muốn hỏi đối với lao động nữ số lần khám sức khỏe định kỳ là 1 năm 1 lần và khám chuyên khoa phụ sản là 1 năm 2 lần có đúng không? Hay là đối với lao động nữ người sử dụng lao động chỉ phải tổ chức khám sức khỏe định kỳ 1 năm 1 lần và khám chuyên khoa phụ sản 1 năm 1 lần là đủ? Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của Công ty Luật Dương Gia. Trân trọng cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 152 “Bộ luật lao động 2019” quy định về việc chăm sóc sức khỏe cho người lao động như sau:

“- Người sử dụng lao động phải căn cứ vào tiêu chuẩn sức khỏe quy định cho từng loại công việc để tuyển dụng và sắp xếp lao động.

Bạn đang xem: Quy định về khám sức khỏe định kỳ và khám bệnh nghề nghiệp

– Hằng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho người lao động, kể cả người học nghề, tập nghề; lao động nữ phải được khám chuyên khoa phụ sản, người làm công việc nặng nhọc, độc hại, người lao động là người khuyết tật, người lao động chưa thành niên, người lao động cao tuổi phải được khám sức khỏe ít nhất 06 tháng một lần.

– Người lao động làm việc trong điều kiện có nguy cơ mắc bệnh nghề nghiệp phải được khám bệnh nghề nghiệp theo quy định của Bộ Y tế.

– Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải được giám định y khoa để xếp hạng thương tật, xác định mức độ suy giảm khả năng lao động và được điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng lao động đúng theo quy định của pháp luật

– Người lao động sau khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nếu còn tiếp tục làm việc, thì được sắp xếp công việc phù hợp với sức khoẻ theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa lao động.

Xem thêm: 9 Tư Thế Quan Hệ Có Lợi Cho Sức Khỏe, 9 Tư Thế Quan Hệ Vợ Chồng Có Lợi Cho Sức Khỏe

– Người sử dụng lao động phải quản lý hồ sơ sức khoẻ của người lao động và hồ sơ theo dõi tổng hợp theo quy định của Bộ Y tế.

– Người lao động làm việc ở nơi có yếu tố gây nhiễm độc, nhiễm trùng, khi hết giờ làm việc phải được người sử dụng lao động bảo đảm các biện pháp khử độc, khử trùng.”

Căn cứ Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ như sau: 

1. Khi khám sức khỏe định kỳ, lao động nữ được khám chuyên khoa phụ sản theo danh mục khám chuyên khoa phụ sản do Bộ Y tế ban hành”

*

Luật sư tư vấn về khám sức khỏe định kỳ cho người lao động:1900.6568

Đối với người lao động làm việc trong môi trường có nhiều tiếp xúc với yếu tố có nguy cơ gây bệnh nghề nghiệp thì phải được khám phát hiện bệnh nghề nghiệp.

Như vậy, đối với doanh nghiệp, sử dụng người lao động thông thường, ít nhất cũng phải bảo đảm khám sức khỏe cho người lao động thông thường định kỳ 01 lần/năm, việc quy định về thời gian khám sức khỏe định kỳ hàng năm, miễn bảo đảm trong năm phải được khám sức khỏe một lần.

Như vậy, trường hợp đơn vị bạn thành lập tháng 9/2016, về thời điểm khám sức khỏe định kỳ hằng năm sẽ do đơn vị bạn ấn định, bảo đảm trong năm phải được khám sức khỏe theo quy định. Nếu không tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho người lao động có thể bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng theo Khoản 13 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.